ตุลาคม 31, 2014, 03:12:49 PM

ผู้เขียน หัวข้อ: Basic Stunt ชาว Msxthai.com มาช่วยกันพูดคุย วิจารณ์ ได้ที่กระทู้นี้เลยครับ  (อ่าน 5502 ครั้ง)

ออฟไลน์ ptufans

• ระดับนี้หูเช็ดพื้นแล้วพี่
  • ความคิดเห็น: 668
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 226
สวัสดีชาว Msxthai.com ทุกท่านนะครับ วันนี้ผมมาตั้งกระทู้นี้ ไม่ได้หมายความว่า ผมจะเป็นผู้เชียวชาญ Expert หรือ มืออาชีพ  Professional แต่อย่างใด แต่เนื่องจากในเมืองไทยของเรามีกลุ่มที่เล่น สตั๊น Stunt  น้อยมาก และหลายๆคนหรือกลุ่มก็ยังค่อนข้างหวงวิชา บางที่่ ที่ผมหาข้อมูลมีลักษณะต้องเสียเงินเรียนรู้ ราคาก็แพง อีกอย่างคือเราไม่มีพื้นที่จะสามารถเล่นได้ หายากมาก ผมไม่ได้มีเจตนาที่จะมา ว่าร้ายนะครับ แต่ผมตั้งกระทู้นี้ ก็เพื่ออยากให้เราชาว msx ทุกท่านที่อยากจะทดลอง และฝึกการเล่น Stunt กัน  บางคนอาจจะไม่ได้ต้องการเล่นเพื่อไปแข่งขันหรือโชว์แต่อาจจะต้องการเล่นเพื่อความสุขและเล่นเป็นงานอดิเรกกับกลุ่มเพื่อนๆ ผมอยากให้พวกเราเข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นหรือแชร์ข้อมูล ตลอดจนวิธีการเล่นที่เป็นพื้นฐานกัน ผมเห็นหลายๆท่านสนใจแต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นอย่างไร เอาเป็นว่าเรามาเริ่มต้นด้วยกันนะครับ

ส่วนตัวผมเองก็อายุจะ 37ปีแล้ว ผมเป็นแอดมิน Msx Pattaya ร่วมกับน้องอีก 2ท่าน ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ชอบแนว สตั๊นแต่ไม่มีโอกาสได้เล่น จนมาซื้อเจ้า MSX นี้แหละครับ เลยอยากลองๆๆ หัดเล่นดู การเล่นสตั๊นมีหลายสายมากมาย แต่ละสายก็จะมีขั้นและลำดับหรือท่ามากมายเช่นกัน (ผมหาข้อมูลทางอินเตอร์เน็ทหลายวันเลยครับ)  แต่ก่อนที่เราจะไปหัดเล่นกันผมก็อยากจะให้เพื่อนๆ ทุกคนตระหนักถึงความปลอดภัยไว้ก่อน ไม่ใช่ว่าเราจะคิดว่าตัวเองเก่งพอ หรือเทพพอ เลยไม่อยากใส่ชุดป้องกัน มันเป็นความคิดที่ผิด และการเล่รนั้นไม่ควรที่จะเล่นบนท้องถนนปกติที่มีรถสัญจรอยู่ เพราะจะเกิดอันตรายได้ อีกอย่างไม่ควรเล่นคนเดียวเพราะถ้าเกิดอบุติเหตุแล้วจะไม่มีคนค่อยช่วยเหลือเราได้

ก่อนเล่น เราควรจะเตรียมตัวนะครับ เช่น ต้องใส่ถุงมือ หมวกกันน๊อค รองเท้าผ้าใบ การเกงยีน ขายาวยิ่งดี หรือใครมีเงินจะใส่ชุดโดยเฉพาะก็ได้แต่ราคาแพงมากมาย  :cry_smile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 02:14:42 PM โดย ptufans »
diryboy Quik-1_304 nonthawach.kosolwach

Endo หรือ Stoppie

คลิปของอินเดียยมั่ง  :haha_smile:

อีกคลิปครับ

สาย Stoppies อันนี้มีคนเล่นเป็นมากมาย เก่งๆๆเยอะ อยู่ที่การฝึกฝนและความกล้านะครับ ผมเองก็ฝึกอยู่ ซึ่งอยู่ในระดับ Basic  :haha_smile:

วิธีการนั้นผมศึกษาในคลิปของฝรั่ง ของคนไทยหายากไม่มีรายละเอียดให้อ่านเลย  ในการทำ Basic Stoppie เลยนั้น ซึ่งผมลองทำแล้วก็คือการยกล้อหลังแล้วรถหยุดครับ

1. ให้เราออกตัวและขับไปที่ความเร็ว 20-30 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ในลักษณะท่านั่งปกติ หน้ามองตรง แขนทั้งสองข้างยืดให้ตรง เกร็งไว้ ไม่ให้หน้าสะบัด (ในกรณีที่มาเร็วถ้าไม่เกร็งไว้หน้าสะบัดละงานเข้าแน่ๆๆ)

2. มองที่หน้าจอว่า ความเร็วเรามาที่ เราวางแผนไว้คือ 20-30 กม/ชม(ความสูงของล้อที่ยกจะขึ้นอยู่กับความเร็วครับ) เอาเข่าหนีบกับตัวถังเกร็งแขน พร้อมเอนตัวไปข้างหน้านิดเดียว แล้วกระแทกเบรค จากนั้นล้อหลังจะยกขึ้นมาเองเลยครับ แต่รถเราจะไม่ขยับไปไหน และไม่เดินหน้าครับ เพราะอันนี้คือ Basic Stoppie ที่ผมบอกว่ารถจะไม่ขยับเดินหน้าเพราะ ด้วยความเร็วเท่านี้ ไม่ได้เร็วมาก รถเราจึงไม่ขยับไปข้างหน้าครับ

ถ้าเร็วกว่านี้ คือ 40-60 กม/ชม เราจะกระแทกเบรคหน้า พอล้อหลังยกในตำแหน่งที่ทำองศสประมาณ 45-50 องศา เราจะคลายเบรคมันนิดเดียว(จังหวะกระแทกเบรคแล้วคลายจะเสี้ยววินาทีครับ)  แล้วรถมันจะเคลื่อนที่ไปข้างหน้า ที่นี้เราต้องเลี้ยงเบรคหน้า และทรงตัว มันจะกลายเป็นท่า Rolling stoppie

อันนี้ลิงค์ที่ น้องผมแอดมิน Dolphin ถ่ายไว้ครับ ทำ Basic Stoppie

https://www.facebook.com/photo.php?v=10151351618929117

ผิดถูกอย่างไร อยากให้เพื่อนๆๆเขามาวิจารณ์ พูดคุย เพื่่อพวกเราจะได้ช่วยกันครับ และจะได้มีกลุ่มของพวกเราชาว MSX ที่เล่นสตั๊นกันบ้าง เราจะเรียนรู้ด้วยกันฝึกไปด้วยกัน ไม่มีการกั๊กวิชาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 11:22:05 PM โดย ptufans »
9GiggOK dolphins Quik-1_304 COOPERtm

ออฟไลน์ ชายเนียน

• ความคิดเห็น: 353
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 158
เยี่ยมเลยครับ แบ่งปันความรู้ ถือเป็นครูที่ยิ่งใหญ่ครับ      :exiting_smile: :exiting_smile: :exiting_smile:
ptufans

ออฟไลน์ ชายเนียน

• ความคิดเห็น: 353
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 158
msxเดิมๆนี่่ ยกล้อหน้ายาวๆ ได้มั้ยครับ แบบว่าอยากถลอกเอ้ย!!  อยากเอาไว้ยกโชร์เมียบ้างครับ     :girl_smile: :girl_smile: :girl_smile:

เยี่ยมเลยครับ แบ่งปันความรู้ ถือเป็นครูที่ยิ่งใหญ่ครับ      :exiting_smile: :exiting_smile: :exiting_smile:
ผมก็มือใหม่ครับ แต่มาคิดดูถ้าผมไม่ลองทำ ไม่ตั้งกระทู้มันก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ลองค้นหากระทู้ เรื่อง สตั๊นใน google หายากมาก  :nothing_to_say:

msxเดิมๆนี่่ ยกล้อหน้ายาวๆ ได้มั้ยครับ แบบว่าอยากถลอกเอ้ย!!  อยากเอาไว้ยกโชร์เมียบ้างครับ     :girl_smile: :girl_smile: :girl_smile:
ผมว่าทำได้ครับ แต่ ต้องกล้า และอาจจะต้องปรับแต่งรถสักนิดครับ แต่ว่าเดิมๆๆใช่ว่าจะทำไม่ได้ แค่จะยากหน่อยเท่านั้น

พรุ่งนี้ MSX โซนพัทยาจะมีการร่วมตัวกันฝึกเล่นๆๆกันนะครับ จะพยายามทำคลิปมาให้ชมด้วยครับ :greedy_smile:

ออฟไลน์ dolphins

• Global Moderator
  • ความคิดเห็น: 506
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 259
คนเก่งๆบ้านเรามันเยอะ แต่การเข้าถึงอาจจะยากครับ ยังไงบทความนี้ก็เป็นจุดเริ่มที่ดีครับ
ผมเองตอนนี้ทำ Endo หรือ Stoppie ได้ละ :exiting_smile:
COOPERtm

ออฟไลน์ hang_upp

• ความคิดเห็น: 197
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 39
ผม :bad_egg_smile:ขอแค่ stoppie ก็พอครับ
ฝากตัวด้วยครับ วิ่งแถวบางปู-แพรกษา-เทพารักษ์ เจอกดแตรทักได้ครับ 

ออฟไลน์ applepuff

• ความคิดเห็น: 114
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 18
  • วิ่งตามทาง"ถนน"
stoppie บ่อยๆ โช๊คจะรั่วไหมครับ ผมหัดอยู่อะครับ แต่ไม่สุงมาก ประมาณ 15- 18 เซนมันจะรั่วไหมอะ

stoppie บ่อยๆ โช๊คจะรั่วไหมครับ ผมหัดอยู่อะครับ แต่ไม่สุงมาก ประมาณ 15- 18 เซนมันจะรั่วไหมอะ
ผมก็ไม่แน่ใจเท่าไรอ่ะครับ เพราะพึ่งหัดครับ

ออฟไลน์ krit.khayota

• ออกรถใหม่ ปล่อยคลัชท์ดับ
  • *
  • ความคิดเห็น: 3
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 0
รถล้ม เฟรมกะไฟเลี้ยวแตก หาอะไหร่ที่ไหนเร็วสุดคับ

ออฟไลน์ JeTZaTG

• นักเดินทาง นักออกทริป
  • ความคิดเห็น: 54
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 11
อยากหัด Stoppie แต่ถนนหน้าบ้านไม่เป็นใจเลย  หิน ทรายเต็ม  :eyes_droped:

ออฟไลน์ yuttapoom.khodkhankam

• ก็พอไปจ่ายตลาดแถวบ้านได้
  • **
  • ความคิดเห็น: 44
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 3
  • MSX125 แรงถึงใจ ถึงไหนถึงกัน
ว่าจะลองทำบ้างครับ แต่ก็ไม่กล้าซักที สงสารรถอ่ะ :big_smile: :victory_smile:

ออฟไลน์ สก๊อยร้อยท่อ

• แบนโค้งหมดหน้ายาง
  • ความคิดเห็น: 88
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 5
มาถึงก็ Stoppie แล้ว ขนาดยกล้อหน้า ธรรมดาผมยังทำไม่เป็นเลย  :nothing_to_say:
ผม "ไม่เอา" และ "ต่อต้าน" การสร้าง "เขื่อนแม่วงก์" และ "ท่าเรื่องปากบารา" ครับ
ปล. ร่วมต่อต้าน เขื่อนแม่วงก์และท่าเรือน้ำลึกปากบารา

I don't need to building Meawong and Pakpara port.
PS. Let's to resist the barrage and port.

ออฟไลน์ MaShOw'mAn

• ออกรถใหม่ ปล่อยคลัชท์ดับ
  • *
  • ความคิดเห็น: 2
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 1
  • รถขายแกง จะแรงได้ไง...!!
ผมก็พึ่งลองทำพึ่งลองหัดทำเหมือนกันครับ สรุปว่ารถเดิมๆด็สามารถทำได้ ถ้าจะยกล้อหน้าก็แค่เบิ้ลรอบรถให้สูงหน่อยพร้อมกับทิ้งน้ำหนักตัวมาด้านหลังนิดนึงเวลาเราจะออกตัวหรือปล่อยครัซเท่านั้นเองครับ อ่อ ผมขอเสริมนิดนึงนะครับ ถ้าจะลองยกล้อหน้า ผมอยากให้ถอดบังโคลนหลังออกจะดีที่สุดครับ เพราะเห็นในกลุ่มผมมากับตาหลายคันแล้วครับ เวลาที่เรายกล้อหน้า มีบังจังหว่ะที่มันยกได้สูง จะทำให้บังโคลนหลังติดหรือกระแทกกับพื้นได้ง่ายครับ เป็นเหตุให้เสียหลักและล้มได้บ่อยมากครับ เท่าที่ลองและเห็นมากับตัวนะครับ จากประสบการอันน้อยนิด เก็บเกี่ยวมาฝากพี่น้องได้เท่านี้ก่อนครับ

Zone PaTTaya
COOPERtm