พฤศจิกายน 26, 2014, 10:55:19 PM

ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ไม่มีป้ายทะเบียนขับใน กทม จรวจจับมั้ยครับ  (อ่าน 5838 ครั้ง)

ออฟไลน์ whalpz

• ก็พอไปจ่ายตลาดแถวบ้านได้
  • **
  • ความคิดเห็น: 26
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 0
รถใหม่ไม่มีป้ายทะเบียนขับใน กทม จรวจจับมั้ยครับ  :scorn_smile:

ออฟไลน์ Cman

• นักเดินทาง นักออกทริป
  • ความคิดเห็น: 155
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 78
Re: รถใหม่ไม่มีป้ายทะเบียนขับใน กทม จรวจจับมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 01:48:47 AM »
รถใหม่ไม่มีป้ายทะเบียนขับใน กทม จรวจจับมั้ยครับ  :scorn_smile:
ส่วนใหญ่โดนครับ ... เพราะจะเอาเงินเรา  :big_smile:
realspec

• **
Re: รถใหม่ไม่มีป้ายทะเบียนขับใน กทม จรวจจับมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 02:02:11 AM »
อ้างอะไรไม่ได้เลยหรอครับ  :cry_smile: งี้ก็แย่สิครับ

ออฟไลน์ !~Cafe⌒☆

• **
  • ความคิดเห็น: 39
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:48:43 AM »
ร้านที่ซื้อรถจะออกใบแทนทะเบียน ระบุเลขคอ เลขเครื่องให้ครับ อาจจะแนบกับใบเสร็จ
เพื่อเป็นหลักฐานยืนยันกับเจ้าหน้าที่ ถ้าไม่มีหลักฐาน เจ้าหน้าที่มีสิทธิ์ยึดรถได้ครับ
แล้วนำเลขเครื่อง เลขคอไปเช็ค ดูว่าใครเป็นเจ้าของ หรือใครมาแจ้งความหายไว้หรือเปล่า

ถ้ามองอีกมุมนึง ถ้ารถเราโดนขโมย แล้วโจรขับเข้าด่านโดยไม่มีหลักฐานแสดง
แต่ดันถูกปล่อยไป เจ้าของรถจะรู้สึกอย่างไรครับ
eako.bigbikemania realspec ton@amsel

ออฟไลน์ bung

• **
  • ความคิดเห็น: 47
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 21
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 12:15:12 PM »
แล้วแต่อารมณ์ มันอ่ะคับ อยากจับก้อจับ ไม่อยากจับ ก้อปล่อย

ออฟไลน์ -`๐-Realspec-๐`-

• ความคิดเห็น: 114
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 22
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 01:32:59 PM »
ร้านที่ซื้อรถจะออกใบแทนทะเบียน ระบุเลขคอ เลขเครื่องให้ครับ อาจจะแนบกับใบเสร็จ
เพื่อเป็นหลักฐานยืนยันกับเจ้าหน้าที่ ถ้าไม่มีหลักฐาน เจ้าหน้าที่มีสิทธิ์ยึดรถได้ครับ
แล้วนำเลขเครื่อง เลขคอไปเช็ค ดูว่าใครเป็นเจ้าของ หรือใครมาแจ้งความหายไว้หรือเปล่า

ถ้ามองอีกมุมนึง ถ้ารถเราโดนขโมย แล้วโจรขับเข้าด่านโดยไม่มีหลักฐานแสดง
แต่ดันถูกปล่อยไป เจ้าของรถจะรู้สึกอย่างไรครับ
+1 ครับ คล้ายรถยนต์ป้ายแดงอ่ะครับ ต้องมีสมุดคลุมรถแนบไปกับรถทุกครั้งที่ขับขี่ พกเอกสารนี้ซักนิดจะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน (จะได้รอดจากการถูกใบสั่งครับ) :victory_smile:
ton@amsel

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:41:36 PM »
ถ้าพกเอกสารซื้อ-ขาย หรือมีป้ายแดงก็รอดใช่ป่ะครับ

ออฟไลน์ jazz

• ออกรถใหม่ ปล่อยคลัชท์ดับ
  • *
  • ความคิดเห็น: 4
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:46:10 PM »
ไม่รอดครับ
ตามนโยบายเบื้องบน
ตั้งด่านปล้นกลางถนนครับ
akebadboy

ออฟไลน์ spu_ie47

• ระดับนี้หูเช็ดพื้นแล้วพี่
  • ความคิดเห็น: 243
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 52
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 10:36:23 PM »
ยังงี้ก็น่าจะจับ รถเก๋งป้ายแดงด้วยสิครับ

ออฟไลน์ sutthi

• ความคิดเห็น: 253
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 94
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:00:32 PM »
ตามกฏหมายเเล้วป้ายเเดงใช้ได้เฉพาะเวลากลางวันเท่านั้นครับ คือพระอาทิตย์ขึ้น-ตกเท่านั้นเเละต้องมีสมุดคู่มือ
ป้ายเเดงด้วย(ป้ายเเท้นะส่วนป้ายปลอมกับไม่ติดยังไงก็โดนครับ)
เพื่อนๆเคยเจอข้อหาใส่รองเท้าเเตะกับรถเลอะมั้ยครับ :erotic_shock:

ออฟไลน์ -`๐-Realspec-๐`-

• ความคิดเห็น: 114
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 22
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:38:01 PM »
ตามกฏหมายเเล้วป้ายเเดงใช้ได้เฉพาะเวลากลางวันเท่านั้นครับ คือพระอาทิตย์ขึ้น-ตกเท่านั้นเเละต้องมีสมุดคู่มือ
ป้ายเเดงด้วย(ป้ายเเท้นะส่วนป้ายปลอมกับไม่ติดยังไงก็โดนครับ)
เพื่อนๆเคยเจอข้อหาใส่รองเท้าเเตะกับรถเลอะมั้ยครับ :erotic_shock:
ข้อหาใส่รองเท้าแตะ กับ รถเลอะ !! ผิดประมวลกฎหมายมาตราไหนครับเนี่ย  :amazing_smile:

ออฟไลน์ RythmWoyy

• **
  • ความคิดเห็น: 21
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 13
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 12:30:13 AM »
ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน ค่าปรับ 200 ถ้ายัดจ่าเอาไป ร้อยนึง ตามนั้นคับท่าน มันคือค่าผ่านทาง :haha_smile:

น้องมอมแมม :)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 01:13:53 AM »
เคยได้ยินคนมาบ่นอยู่ครับ  ข้อหาแต่งกายไม่เหมาะสม (รองเท้าแตะ) 

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 01:56:46 AM »
สรุปยังไงก็ต้องโดนสินะครับ  :cry_smile:

ออฟไลน์ !~Cafe⌒☆

• **
  • ความคิดเห็น: 39
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 17
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 09:19:31 AM »
จักรยานยนต์ ป้ายเหลือง จะต้องแต่งกายให้สุภาพ เกงขายาว รองเท้าหุ้มส้น ไม่ปล่อยชายเสื้อโบกสะบัด

ส่วนป้ายขาวอย่างเราๆ ถ้าทำได้ก็จะเป็นผลดีต่อตัวเราเองไม่ใช่หรือ (อย่างใส่หมวก/ถุงมือ/รองเท้าผ้าใบ/เสื้อเกราะอ่อน)

รวมไปถึง โซ่หย่อน น๊อตหลวม พักเท้าคนซ้อนไม่พับขึ้น ไฟหน้าไม่สว่าง ไฟท้ายไม่มี หรือมีแต่สีประหลาด
มันจะเป็นอัันตรายต่อผู้ขี่ และเพื่อนร่วมถนนหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ paul_ruji

• *
  • ความคิดเห็น: 6
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 11:49:45 AM »

ตามกฎหมาย ไม่ติดป้ายทะเบียน หรือ ป้ายแดง ทุกกรณีไม่ว่ายังไงก็ผิดครับ
ต่อให้มีป้ายแดง จะวิ่งเวลาไหนก็ผิดอยู่ดี  เพระถือวา เป็นรถที่ยังไม่จดทะเบียนถูกต้องตามกฎหมายครับ
แต่ ที่บอกว่า"ป้ายเเดงใช้ได้เฉพาะเวลากลางวันเท่านั้น" จริงๆ อันนี้ ก็ไม่ถูกต้องตามกฎหมายครับ
แต่ ทางตำรวจถือว่า อลุ่มอล่วย 
โดยต้อง มีสมุดคู่มือป้ายเเดง และ เวลาจะขับไปไหน ต้องบันทึกไว้ในสมุดคู่มือป้ายแดงด้วยครับ

แต่เอาจริงๆ ไม่ว่ายังไง ถ้าพี่ตำรวจเค้าอยากจับ ก็โดนอยู่ดีทุกกรณี
แต่ที่เห็นๆว่าไม่จับ หรือบางท่านยังไม่โดนจับ ก็ถือว่า ยังโชคดีอยู่ครับ

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 11:57:50 AM »
จักรยานยนต์ ป้ายเหลือง จะต้องแต่งกายให้สุภาพ เกงขายาว รองเท้าหุ้มส้น ไม่ปล่อยชายเสื้อโบกสะบัด

ส่วนป้ายขาวอย่างเราๆ ถ้าทำได้ก็จะเป็นผลดีต่อตัวเราเองไม่ใช่หรือ (อย่างใส่หมวก/ถุงมือ/รองเท้าผ้าใบ/เสื้อเกราะอ่อน)

รวมไปถึง โซ่หย่อน น๊อตหลวม พักเท้าคนซ้อนไม่พับขึ้น ไฟหน้าไม่สว่าง ไฟท้ายไม่มี หรือมีแต่สีประหลาด
มันจะเป็นอัันตรายต่อผู้ขี่ และเพื่อนร่วมถนนหรือเปล่าครับ

เรื่องป้ายเหลือง ถือเป็นการจดทะเบียนเป้นรถโดยสารสาธารณะ ต้องแต่งกายสุภาพ ตามที่กฎหมายกำหนด เหมือนรถแท๊กซี่ครับ

ส่วนป้ายขาว  ตามกฎหมาย ไม่มีการกำหมดการแต่งกายครับ (แต่ในต่างประเทศบางประเทศเช่นอังกฤษ ผู้ขี่จักรยานยนต์ต้องหมวกกันน๊อก สวมชุดสำหรับขี่มอเตอร์ไซด์ ถุงมือ รองเท้า ต้องครบ)

โซ่หย่อน น๊อตหลวม พักเท้าคนซ้อนไม่พับขึ้น  อันนี้ก็ไม่มีกฎหมายกำหนดเช่นกัน แต่ ตำรวจสามารถใช้ดุลพินิจ จับเพระเหตุผลที่ว่า อาจจะเป็นอันตรายต่อผู้ขับขี่และคนรอบข้าง

ไฟหน้าไม่สว่าง ไฟท้ายไม่มี หรือมีแต่สีประหลาด  อันนี้ กฎหมายมีกำหนดไว้หมดครับ ว่า
-ไฟหน้าต้องมีสีอะไร ระยะส่องสว่างของไฟต่ำ-ไฟสูง ต้องส่องไปได้ในระยะกี่เมตร
-ไฟท้ายไม่มี ผิดเต็มๆครับ อุปกรณ์รถไม่ครบ
-ไฟสีประหลาดก็ผิด เพระ กฎหมายกำหนดไว้แล้วครับ ว่า ไฟหน้า-ไฟท้าย-ไฟเลี้ยว ต้องมีสีอะไร

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 12:01:42 PM »
สรุปยังไงก็ต้องโดนสินะครับ  :cry_smile:

จริงๆต้องสรุปว่า
ถ้าเรารู้ข้อกฎหมาย กล้าเถียง ยังไงก็ไม่โดนจับครับ
ตอให้โดนเรียกตรวจยังไง โดนแจ้งข้อหามั่วๆมายังไง
ถ้าไม่ผิด  เถียงแกมต่อว่าไปเลย 
ถ้าเรากล้าเถียง กล้าขึ้นเสียง  ตำรวจจะเริ่มเกรงๆเรา
ยิ่งถ้าเราเถียงตามข้อกฎหมายที่ถูกต้อง เค้าก็จะเริ่มไม่กล้าแจ้งข้อหาโง่ๆใส่เรา
สุดท้าย ก็ต้องปล่อยเราไป
แต่ถ้าเราผิดจริงก็ ต้องรับไปตามผิดครับ...

ออฟไลน์ jaankung

• แบนโค้งหมดหน้ายาง
  • ความคิดเห็น: 393
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 111
  • ไม่เน้นแรง เน้นหล่อ ~~**
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 04:28:53 PM »
ร้านแต่งมอไซต์ในจังหวัดผมบอกว่า

ตำรวจจราจรที่ขี่ msx แดง(ที่เคยจับผมนะละ) มันมาถามราคาของแต่ง เสร็จแล้วมันบอกขอเวลาไปหาตังซัก ๒-๓ วัน เดี๋ยวกลับมาใส่

ดูคำพูดมันเถอะครับ จับปรับรถคนอื่นเอามาแต่งรถตัวเอง โคตรๆแล้ว ตำรวจท่านนี้
Born to be Rockstar !!
Vox @Z-Za Pub Phetchaboon

ออฟไลน์ sutthi

• ความคิดเห็น: 253
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 94
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 07:10:54 PM »
ร้านแต่งมอไซต์ในจังหวัดผมบอกว่า

ตำรวจจราจรที่ขี่ msx แดง(ที่เคยจับผมนะละ) มันมาถามราคาของแต่ง เสร็จแล้วมันบอกขอเวลาไปหาตังซัก ๒-๓ วัน เดี๋ยวกลับมาใส่

ดูคำพูดมันเถอะครับ จับปรับรถคนอื่นเอามาแต่งรถตัวเอง โคตรๆแล้ว ตำรวจท่านนี้
ระวังมันไถของแต่งนะครับ :haha_smile:

ออฟไลน์ banjode

• ความคิดเห็น: 52
  • คะแนนแซบเว่อร์ : 37
  • อยากทำไรทำเด่วก็เลี้ยวกันหมดแล้ว
    • https://www.facebook.com/thaicarvingknife
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 12:08:39 AM »
วันนี้โดนเรียกสดๆ แยก บุคคโล ครับ พี่เค้าเรียกแล้วบอกว่า หย่อนผ่อนผันให้แค่ 1 เดือนที่มีใบซื้อขายหลังจากนั้นโดนแน่ ไม่มั่นใจว่าเจอตำรวจดีหรือดวงดีกันแน่ฮะ  :haha_smile:

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 02:54:18 AM »
วันนี้โดนเรียกสดๆ แยก บุคคโล ครับ พี่เค้าเรียกแล้วบอกว่า หย่อนผ่อนผันให้แค่ 1 เดือนที่มีใบซื้อขายหลังจากนั้นโดนแน่ ไม่มั่นใจว่าเจอตำรวจดีหรือดวงดีกันแน่ฮะ  :haha_smile:
. ถ้าเกินจะเบิกกะใคร ฮอนด้าหรือขนส่งดี  :haha_smile: